18 ธันวาคม 14, 20:22:40 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประมูลสินทรัพย์ กรมบังคับคดี  (อ่าน 2317 ครั้ง)
JC_Zaf
**

จิตพิสัย : +23/-0

« เมื่อ: 20 เมษายน 11, 09:44:33 »

กำลังสนใจประมูลสินทรัพย์ เป็นอาคารพานิชย์ หรือ ที่ดิน จากกรมบังคับคดีอยู่นะครับ วันที่ 11-5-54 นี้แล้ว
แต่ไม่มีความรู้และประสบการณ์ด้านนี้เลย ใครพอมีประสบการณ์ ข้อแนะนำ ข้อควรระวังบ้างครับ
ขอติดตัวไปหน่อย กลัวเสียค่าโง่ครับ  emo08
teelek
ไก่มีขน คนต้องมีเพื่อน
**

จิตพิสัย : +5/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 เมษายน 11, 09:59:16 »

ผมขอตอบจากประสบการณ์ที่ผมเคยไปประมูลทรัพย์จากกรมบังคับคดีน๊ะครับ
1.คุณต้องไปดูทรัพย์ที่เขาประกาศว่าจะขายทอดตลอด เช่น ดูทำเล ความสมบูรณ์ของทรัพย์ ราคาประเมินหรือราคาที่คุณต้องการ
2.จดจำเลขที่ทรัพย์และวันที่กรมบังคับคดีที่จะขายทองตลอด
3.เมื่อถึงวันที่เขาจะขายทอดตลอด  คุณต้องไปลงทะเบียนผู้ประมูลด้วยบัตรประชาชนพร้อมเงินสดหรือแคชชเยร์เช็ค สั่งจ่ายกรมบังคับคดี หลังจากนั้นคุณจะได้ป้ายหมายเลขผู้เข้าประมูล และเข้าไปนั่งในห้องประมูล  (หากประมูลไม่ได้ ก็ไปรับเงินคืน หากประมูลได้เงินส่วนนี้จะถือว่าเป็นเงินมัดจำการซื้อหลักทรัพย์เลย)
4.การประมูลจะเรียงตามลำดับของเลขทรัพย์ที่จะขายทอดตลาด  เมื่อถึงทรัพย์ที่เราสนใจก็เริ่มประมูล ด้วยราคาเริ่มต้น การยกป้านหนึ่งครั้งคือการเพิ่มราคาแล้วแต่เขาจะกำหนดว่าครั้งละเท่าไหร่เช่น 10,000 บาท
5.ธนาคารเจ้าหนี้มีสิทธิร่วมประมูลหรือหากเห็นว่าการประมูลราคาต่ำเกินไป ก็สามารถคัดค้านหรือซื้อทรัพย์กลับคืนได้ 2 ครั้ง
6.การประมูลครั้งแรกราคาน่าจะประมาณ75% ของราคาทรัพย์
7.การประมูลครั้งที่3 น่าจะประมาณ50% ของราคาทรัพย์
ลองดูละกันน๊ะครับ
JC_Zaf
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 11, 10:10:49 »

ขอบคุณครับพี่ teelek
บรรยากาศการประมูลเป็นอย่างไรบ้างครับ แข่งขันกันเยอะไหม และส่วนใหญ่ราคาสุดท้ายเทียบกับราคาประเมินเป็นอย่างไรครับ พี่พอมีข้อมูลไหมครับ  blush
Piboonchai

จิตพิสัย : +29/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 11, 13:58:48 »

พี่หมอนกเขา ประสบการณ์เยอะดี เป็นที่พึ่งพาของเพื่อนๆ ได้มากเลยครับ 

พ.ท.พิบูลชัย  พรหมไชยวงศ์
ธ.ทหารไทย สาขากระทรวงกลาโหม
บัญชีออมทรัพย์  เลขที่ 039-2-48785-6
โทร. 086 375 0130
ID LINE : 290167
Warming
**

จิตพิสัย : +3/-0

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 11, 14:52:13 »

ผมขอตอบแบบที่เคยได้เห็นและสัมผัสมาจากการที่ผมสนใจจะซื้อบ้านจากกรมบังคับฯ เหมือนกันนะครับ แต่ผมรับทราบข้อมูลพวกนี้มาแล้วถอดใจเลยครับ  emo08
ปล. ข้อมูลผมคือเมื่อประมาณสองปีมาแล้วนะครับ อาจจะมีการปรับระบบเพื่อป้องกันอะไรพวกนี้มากขึ้นก็ได้

1. ถ้าสนใจบ้านหรือสินทรัพย์ให้เข้าไปดูก่อนว่าสภาพเป็นไง ต้องทำอะไรบ้าง เพราะเค้าไม่สนใจครับว่ามันจะเก่าแค่ไหน เค้าเอาราคาที่ประเมินได้เป็นตัวตั้ง ไม่ได้สนใจว่าจะต้องซ่อมแซมไหม หรือมันโทรมเพียงใด เคาะขายไปแล้วเค้าไม่เกี่ยวแล้วครับ จะมาอ้างว่าเข้าอยู่ไม่ได้ หรือต้องซ่อมเยอะไม่คุ้มเงินไม่ได้เลยครับ  rokeyrulez

2. ถ้าเป็นที่อยู่อาศัย อันนี้สำคัญมาก ๆ ครับ ผมเห็นมีปัญหากันหลายคนมากเลยตามกระทู้เรื่องพวกนี้ เราต้องดูก่อนว่าที่อยู่อาศัยที่ประมูลนั้นยังมีคนอยู่หรือเปล่า เพราะถ้ายังมีคนอยู่ ถ้าเราประมูลได้ปัญหาเรื่องการขับไล่ ไม่ว่าจะฟ้องศาลเพื่อพึ่งอำนาจ หรือวิธีใด ๆ ก็ตามแต่จะตกเป็นภาระของเราทันที มีบางท่านเห็นว่าฟ้องศาลกันนานเป็นปี ๆ กว่าจะขับไล่ผู้อาศัยเดิมออกไปได้ (สู้กันยาวครับ และคดีแบบนี้ศาลไม่ได้นำมารีบพิจารณาครับ ยิ่งถ้าผู้อาศัยเดิมหัวแหลมหน่อยมีข้ออ้างโน่นนี่นั่น เลื่อนนัดไปเรื่อย ๆ ยาวครับ) ระหว่างฟ้องเงินก็จะต้องจ่ายให้กับธนาคารที่เรานำไปยื่นกู้ตามปกติครับ ไม่ได้มีการผ่อนผันแต่อย่างใด ผ่อนลมอย่างเดียวครับ แถมบางทีผู้อาศัยเดิมพอแพ้และยอมออกจากที่พัก ก็ทำลายโน่นนี่นั่นตามประสาคนพาลก็มีครับ

3. อันนี้ผมเจอจากเพื่อนผมเลยครับ มันรับจ้างไปยกป้ายประมูลให้กับผู้ถูกฟ้องยึดเพื่อไม่ให้บ้านถูกขายทอดตลาด เห็นว่ารับจ้างครั้งละแค่ 1-2,000 บาท (เดี๋ยวนี้ได้ครั้งเดียว เพราะมีระบบ blacklist แต่เค้าก็หาคนได้เรื่อย ๆ) มายกสู้ราคาไปเรื่อย ๆ พวกนี้จะยกอย่างเดียวครับ ราคาสูงเท่าไหร่ไม่สนอยู่แล้ว ประมูลได้เค้าก็ให้ยึดเงินประกัน แต่บ้านยังอยู่กับเค้าก็มี อาจจะเพื่อติดต่อขายเองเพื่อให้ได้ส่วนต่างมากขึ้นหรืออย่างไรอันนี้ผมไม่แน่ใจครับ

4. คล้าย ๆ กับข้อ 3. แต่อันนี้จะเป็นพวกนายหน้าที่ดิน หรือไม่ก็ธนาคารที่ยึดมาได้เอง ส่งคนมาปั่นราคา เพราะอาจจะเห็นว่ามีคนอยากได้จริง ๆ ก็จะปั่นราคาให้สูงเข้าไว้ (ดูจากคนยกป้ายสู้) พอประมูลได้ปุ๊ป ก็เดินไปคุยกับคนที่ยกป้ายประมูลสู้กับเค้าทันที เพื่อเสนอขายต่อในราคาที่อาจจะลดลงมาหน่อยนึง เค้าก็กินส่วนต่างไป

ยังไงลองศึกษาดูครับ อ่านจากกระทู้ใน Internet ก็ได้ครับ เผื่ออาจจะมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีแล้วก็ได้ครับ แต่ที่ควรระวังที่สุดคือข้อ 2. ครับ ถ้ามีจริง ๆ เสียเวลา เสียเงินยาวเลยครับผม
JC_Zaf
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 11, 10:34:39 »

ขอบคุณครับ พี่ Warming ได้ความรู้เยอะเลย ข้อ 2. ครับ เป็นเรื่องที่ต้องระวังจริงๆ ครับ   blush
admin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 11, 00:23:34 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆค่า เคยอยากไปประมูลเลยครั้งแล้ว แต่ไม่รู้จะทำยังไง
nOIOu
*

จิตพิสัย : +4/-0

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 11, 11:02:30 »

พี่หมอตี๋ คุณ Warming  kiss kiss
ผมคือ ฝ่ายตรงข้าม
ปาย ไม่เคยไป แต่จริงๆ เคยไป

จิตพิสัย : +3/-0

That Other May Live : ATTS-32

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 กันยายน 11, 13:22:59 »

พึ่งได้เข้ามาอ่าน เมื่อก่อนตอนหาบ้านมือสองก็คิดจะไปประมูลกับเขาเหมือนกัน ไม่คิดว่าจะมีแทคติคลี้ลับมากมายอย่างนี้ ขอบคุณย้อนหลังครับ เป็นประโยชน์มาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์