27 มิถุนายน 19, 17:05:52 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: พบกับพวกเราได้อีกที่ Heha Zafira Cafe Facebook
https://th-th.facebook.com/media/set/?set=o.163587010329563&type=3
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำร้านเปลี่ยนเกียร์ให้หน่อยคร  (อ่าน 7753 ครั้ง)
dusit
**

จิตพิสัย : +0/-0

« เมื่อ: 20 กันยายน 13, 11:25:14 »

ขอความอนุเคราะห์สมาชิกช่วยแนะนำร้าน ที่เปลี่ยนเกียร์เครื่อง 2.2 สปอร์ต ให้หน่อยครับ  เกียร์น่าจะไปแล้ว เคยซ่อมไปแล้วครั้งหนึ่ง  ใช้ได้ไม่ถึงปีก็เกิดอาการ เข้าเกียร์ถอยหลังกระตุกแรงมาก  บางครั้งรถก็ไม่ขยับเลย  ต้องเข้าเกียร์เดินหน้าก่อน แล้วจึงเข้าเกียร์ถอยหลัง   เกียร์เดินหน้าปกติ  ไม่อยากซ่อมครับ  อยากจะเปลี่ยนเกียร์ไปเลย  ขอราคาเบ็ดเสร็จไปเลยนะครับ   สมาชิกคนใดที่เคยเปลี่ยนเกียร์ไปแล้วเป็นไงมั่งครับ  ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ  ขอร้าน และราคาด้วยนะครับ....ขอบคุณครับ
t600
ใครว่ากูท่อน้ำเลี้ยงหมด กูกลับมาแล้ว

จิตพิสัย : +63/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 13, 11:52:50 »

ลองโทรมาครับ ผมได้ราคาถูก อยู่ไม่ไกลจากคุณ

กูมันระดับตำนาน
ไม่เคยดังแล้วโดนลบด้วยเท้า
ชี่อเสียงสร้างขึ้นนับด้วยความศร้ทธา ไม่ไช่จำนวนเงินที่ได้
boong789
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 13, 14:45:29 »

ผมอยู่พระราม2ครับ..ปํญหาคล้ายกันพอมีอู่ไหนดีๆๆใกล้ๆๆบ้าง..เพิ่งได้รถมา..ไม่สบายใจ..ขอรบกวน..สมา๙ิก..ด้วยครับ
dusit
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กันยายน 13, 13:00:50 »

ผมใช้บริการเปลี่ยนเกียร์จากคุณพรชัย  เปลี่ยนก่อน  จ่ายเงินทีหลังครับ บอกผมมาว่าไม่เกิน 4 ชั่วโมงในการเปลี่ยนเกียร์ ประสานเรียบร้อยก็เดินทางอกจากบ้านที่สุพรรณบุรีตั้งแต่ โมงเช้า  ไปถึง 2 โมงเช้า  นั่งทานข้าวรอร้านเปิดครับ  8.30 น.ร้านไม่เปิด  ก็เลยโทรเข้าร้าน บอกที่นัดไว้ให้มาตั้งแต่เช้า  ตอนนี้ผมมารอที่หน้าร้านครึ่งชั่วโมงแล้ว  พี่แกก็งัวเงีย ๆ เปิดร้อนออกมากล่าวทักทายผม  และบอกขอเวลาอาบน้ำหน่อย  09.00 น.อาบน้ำเสร็จเปิดร้านเดินไปเดินมา 09.30 น.ถอยรถเข้าประจำที่ 10.00 น.ได้ฤกษ์เริ่มถอดเอาเกียร์ออก  สุดท้ายสำเร็จจนได้ครับ เสร็จตอน 17.45 น.  รวมเวลา 9 ชั่วโมง 45 นาที  แต่ก็คุ้มครับ  ผมรอ เพราะไม่รู้จะไปไหนครับ  จำใจต้องนั่งรอ ตอนนี้วิ่งไป ประมาณ 150 กม. ยังไม่มีสิ่งใดผิดปกติ ตอนยกรถขึ้นช่างเห็นว่ามีน้ำมันเครื่องซึม ก็ฟันธงทันทีว่าให้เปลี่ยนซีนท้ายเครื่องไปเลยทีเดียว  ผมก็โอ เค เ้ดินไปเดินมาจับล้อด้านซ้ายเขย่า บอกว่าลูกหมากต้องเปลี่ยน  ผมก็โอเค  สรุป 2 รายการนี้ จ่ายไป 2,015 บาทครับ (ไม่รวมค่าเปลี่ยนเกียร์  ที่จะต้องโอนให้คุณพรชัยไปเคลียร์กับร้านเอง)

สรุปตอนนี้ยังเหลืออีกรายการเดียวก็คือหม้อน้ำรั่ว....ด้านข้าง  รอหาเวลาว่าง  จะไปเปลี่ยนเป็นอลูมิเนียมทั้ง 2 ข้าง เลย  ขอบคุณทีมช่างที่ตั้งใจทำงานจนผมได้รถกลับมาใช้ในสภาพที่พึงพอใจอย่างมาก
ThongK
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กันยายน 13, 13:13:46 »

อ้าวกลับมาอ่านกระทู้แล้ว ไม่ดีแฮะ
 ว๊ากก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ตุลาคม 13, 22:13:03 โดย ThongK » บันทึกการเข้า
t600
ใครว่ากูท่อน้ำเลี้ยงหมด กูกลับมาแล้ว

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 กันยายน 13, 21:05:49 »

ถ้าร้าน งี่เงา นัดแล้ว ทำ เละเทะแบบนี้ ผมว่า จะเก่งแค่ไหน ผมไม่ สนับสนุนอีกต่อไป ครับ
แล้ว seal ท้ายเครี่องมันอยู่ชุดที่ ต้องเปลี่ยน อยู่แล้ว ซึ่งมันรวมค่า เปลี่ยนเกียรืในนั้นที่ตกลงแล้ว แล้ว ครับ

ส่วนเกียร์ เก่า ตามที่คุย ต้องคีน ครับ

ผมยังไม่จ่ายตังมัน ครับ จนกว่า เรื่องนี้จะกระจ่าง

ชี่อเสียงสร้างขึ้นนับด้วยความศร้ทธา ไม่ไช่จำนวนเงินที่ได้
มัสรินโญ่ THE HAPPYONE

จิตพิสัย : +10/-0

Z18XE GL

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 กันยายน 13, 21:30:31 »

อู่ไหนครับ ผมอ่านแล้ว งงครับ  วอรี่ ZafiraCafe'

zafira1.8 GL  minburi bangkok
ID LINE : jichelsea

การให้ที่ยิ่งใหญ่คือการให้ต่อ :)
dusit
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 1 ตุลาคม 13, 21:45:53 »

ตามที่ผมโพสต์ทุกประการ  ไม่นับรวมอื่น ๆ อีกมากที่ไม่อยากจะพูดถึงครับ  ช่างใหญ่รับงานแล้วก็ไม่สนใจอะไรอีกเลย ที่ผมขอบคุณว่าตั้งใจทำงานหน่ะ  คือผมประชดว่ามันหยอกล้อเล่นกันตลอดเวลา ทำ ๆ หยุด ๆ  ถ้าทำกันจริง ๆ ยังไงก็ไม่เกิน 4 ชั่วโมงครับ  รายงานสภาพตอนนี้ก็ยังวิ่งดีปกติ  เข้าเกียร์ได้นิ่มมากไม่มีกระตุกอีกต่อไป ทั้งเดินหน้าและถอยหลัง อุปกรณ์ที่เอามาเปลี่ยนก็เป็นการเล่นแร่แปรธาตุ เอาของเก่ามาใส่  ขนาดเกียร์ที่ถอดออกจากรถผม ช่างยังไปถอดอะไหล่บางชิ้นมาใส่ให้ลูกใหม่สมบูรณ์  และไม่เคยถามผมว่าจะเอาเกียร์ลูกเก่ากลับคืนไปหรือป่าว ถอดเสร็จลากไปเก็บเลย  พออะไหร่ไม่ครบก็ไปถอดลูกเดิมมาใส่  รวมไปถึงลูกหมากกับซีนท้ายเครื่องที่เปลี่ยนให้ผมก็เป็นของเก่าครับ  ยอมรับว่ามีฝีมือดี แต่ก็คงไม่กล้าไปใช้บริการอีกแล้ว  นี่ขนาดนั่งเฝ้าตลอดเกือบ 10 ชั่วโมงนะครับ ยังเล่นแร่แปรธาตุขนาดนี้  คันอื่น ๆ ผมก็เห็นครับทำเหมือนกันหมดทุกคัน  ถอดรางหัวฉีดออกมาบอกว่ามันรั่ว  เปลี่ยนตัวใหม่(มือสอง)เข้าไปลองใส่ดู ก็โอเคนะครับ  ใกล้ ๆ เวลาเจ้าของรถจะมารับรถ  ช่างก็เอาของเก่าที่ถอดออกจากรถไปล้างทำความสะอาด และใส่กลับเข้าไปใหม่ เอาของที่ใส่เปลี่ยนครั้งแรกไปเก็บที่เดิม  พอคิดเงินคิดค่ารางหัวฉีดไปด้วย  ก็แค่ถอดออกมาล้างทำความสะอาดให้ดูเหมือนใหม่เท่านั้นเอง  ขอบ่นหน่อยละกันนะครับตามประสาคนรักรถน่ะครับ
opelzafira
*

จิตพิสัย : +1/-0

« ตอบ #8 เมื่อ: 1 ตุลาคม 13, 22:20:54 »

พอบอกได้มั้ยว่าร้านแถวไหน จะได้หลีกเลี่ยงทันครับ
por_rayong
**

จิตพิสัย : +2/-0

« ตอบ #9 เมื่อ: 1 ตุลาคม 13, 22:27:31 »

คุณ d.a. ขอ PM หลังไมล์หน่อยได้มั้ยครับ
ผมใช้ 2.2 เหมือนกัน มีอาการเกียร์ถอยกระตุกเล็กน้อย คาดว่าระยะ เวลาใช้งานไม่เกิน 1-2 ปี น่าจะต้องเปลี่ยนเกียร์เหมือนกัน ... ไว้เป็นข้อมูล ขอบคุณครับ
SIT SPORT
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 1 ตุลาคม 13, 22:28:22 »

ออกจากสุพรรณ ชั่วโมงเดียวถึงอู่ใหนครับบอกได้ใหม ไรว้า ยังไงถ้าได้เกียร์ดีก็ถือว่าโชคดี คิดบวกไปครับ ว่าแต่อู่ชืออะไร แถวใหนครับ
dusit
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 3 ตุลาคม 13, 09:49:46 »

ช่างที่ทำน่ะฝีมือดี (แต่ติดเล่นกันมากไปหน่อย)ตอนนี้ใช้ไป 250 กม.แล้วก็ยังปกติเวลาเข้าเกียร์เดินหน้า-ถอยหลังก็เหมือรถใหม่ป้ายแดงครับ  ใครมีปัญหาก็แนะนำให้เปลี่ยนไปเลย  ราคาก็ถูกกว่าซ่อมครึ่ง ๆ   แต่ต้องหาร้านที่ไว้ใจได้หน่อยนะครับ  ผมถือว่าโชคดีเกียร์ลูกที่เปลี่ยนเป็นเกียร์ค่อนข้าใหม่  ช่างบอกอีกนั่นแหละ เพราะว่าน้ำมันเกียร์ที่ติดมามันยังใสอยู่ครับ  นี่ถ้าเอนเตอร์เทนร์ลูกค้ามากกว่านี้ อธิบายข้อเท็จจริงหน่อยว่าอะไหล่ที่เปลี่ยนเป็นของใหม่ ของแท้ ของเทียบ หรือมือสอง ถ้าบอกราคาได้ด้วยยิ่งดี และสอบถามลูกค้าอีกนิดว่าอะไหล่ที่ถอดจะเอาคืนกลับไปไหม  ผมว่าน่าจะเป็นทางเลือกสำรับคนรักรถที่สุดเลยครับ
t600

« ตอบ #12 เมื่อ: 3 ตุลาคม 13, 10:09:47 »

คุณ d.a ครับ ผมได้ถ่ายทอด และต่อว่าไปที่อู่ ค่อนค้างรุนแรง ครับ ทางเจ้าของอู่ดันไม่ได้อยู่วันนั้น แต่ได ดำเนินการ ไปแล้ว ดังนี้

1) ได้ไล่ออก ทันที (ตั้งแต่วันจันทร์ )ลูกน้องที่ไม่เอาใจใส่ วันนั้น ( ไอ้ตัวสูงๆ)
2) ทำการ เก็บเกียร์ไว้ และ คีนให้ลูกค้า ทันที่ทีมา รับ  (ผมย้ำให้ ถ่ายน้ำมันออก จะได้ไม่หกรดในรถ เวลา เคลื่อนย้าย และหาอะไร ลองให้ลูกค้าอย่างดี)ช่วยดูว่า เขาปฏิบัติตามผมหรือ เปล่า และอีกเรืื่อง ตัว Gear Selector ที่ติดในตัว เก่า รวมทั้ง Sensor out-input ต้องอยู่ครบห้ามถอด
3) ค่าอะไร ที คิดลูกหมาก ผมไม่ติดใจ แต่ค่า Seal ท้ายเคร่ีอง ถึงแม้เป็นความเข้าใจผิด กับผม ฟรี หรือไม่ฟรี อย่ในรายการ แต่ท่งอู่ ยินดี Case นี้ คีนเงินมาให้ผม 1040 บาท เงินอยู่กับ ผม รอโอนให้คุณ d.a
4) ผมยังติดใจที่คุณ d.a บอกว่า มีการเล่นแร่แปรธาตุ ยังไงช่วยบอก พฤติกรรม ที่คุณ d.a เห็นมาให้ผมได้มั้ย ครับ หรือโทรมาคุยก็ได้ เรื่องนี้ทางอู่ชี้แจงว่า อะไหล่ทั้ง 2 ชิ้นก็ เบิก และ เมียแกเป็นคนเก็บเงิน เขียน บิล ทางช่างไม่น่ายักยอก อะไร แล้วผมก้ไม่ชอบ เรื่อง โขมย เปลี่ยน สับอะไหล่ ลูกค้า ผมประจานแน่ๆ
มีออู่ดังทำพฤติกรรม แบบนี้ แต่เจ้าของไม่รู้ ผม บอกกับสมาชิกทุกคนว่าอย่าไปจอดอู่ดังนี้ รถออกมันเปลียนสับอะไหล่ออกจากรถเราหมด

por_rayong
**

จิตพิสัย : +2/-0

« ตอบ #13 เมื่อ: 3 ตุลาคม 13, 10:52:46 »

อย่างนี้...นับถือครับ ทั้งอู่ และคนแนะนำ... รอฟังอ เรื่องอะไหล่ที่มีการสับเปลี่ยนครับ  แหล่ม
Peter jearka
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 3 ตุลาคม 13, 11:11:29 »

ช่วยๆกันเป็นหูเป็นตาครับ รถเราจะได้ไม่ต้องเสี่ยงกับช่างที่ไม่มีจิตสำนึก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์