23 กันยายน 19, 09:28:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: พบกับพวกเราได้อีกที่ Heha Zafira Cafe Facebook
https://th-th.facebook.com/media/set/?set=o.163587010329563&type=3
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **ช่างหนุ่ม อ่อนนุช ลาดกระบังคับ ลองไปดูแล้วจะรู้ ว่าคำดีและถูกยังมีอยู่  (อ่าน 8026 ครั้ง)
Themai
*

จิตพิสัย : +0/-0

« เมื่อ: 19 มีนาคม 15, 14:09:29 »

**สวัสดีอย่างเป็นทางการคับ ผมเพิ่งเคยโพส เป็นแรกครั้งแรก ตั้งแต่เป็นสมาชิกมา ใครที่มีปัญหาต่างๆเรื่องรถ zafira แนะนำให้ไปเลยครับ แนะนำจิงๆ เป็นกันเอง สบายๆ ที่สำคัญทำรถดีมากบอกตามจิงไม่มีหมก ผมเคยโง่มาเยอะสุดท้ายก็มาจบที่ร้านนี้คับ....  เบอร์ ช่างหนุ่ม 0891452029 โทรได้ตลอดคับ  บ้าไปเลย บ้าไปเลย
Hijojoman
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 15, 20:25:22 »

ผมไปลองมาแล้วครับ ฝีมือดี เป็นกันเอง แนะนำสิ่งที่เป็นประโยชน์ ไม่หมกเม็ด ที่สำคัญราคาถูกมาก
bas1702
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 15, 11:48:28 »

ออกตัวก่อนนะคับว่าไม่ใช่หน้าม้า แต่มาทำที่นี่แล้วรุ้สึกอุ่นใจ เหมือนมาหาน้อง หาเพื่อน ชิวๆดี 
dr_wand
*

จิตพิสัย : +1/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม 15, 14:53:48 »

แต่ของผมรู้สึก Fail คับเลยต้องย้ายอู่ซ่อมกันไปเลย
Ding+
Admin
*

จิตพิสัย : +73/-0

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มีนาคม 15, 17:30:24 »

รู้สึกไม่ดีอย่างไรครับ ผมว่าเราเล่ากันมาให้ฟังเลยก็ดีนะครับ ทางอู่จะได้เอาไปปรับปรุงแก้ไขด้วย ( ผมว่าแบบนี้อู่น่าจะชอบมากกว่าที่จะหายไป แล้วเปลี่ยนที่ซ่อมครับ )

เพื่อนๆ สมาชิกจะได้ทราบเป็นข้อมูลด้วยครับ

แต้งกิ้ว
purnpid
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มีนาคม 15, 13:58:40 »

ถ้าใครอยู่ย่านลาดกระบัง,มีนบุรีผมว่าใช้บริการช่างหนุ่มได้เลยเพราะเชี่ยวชาญzafiraโดยตรงครับ
singhbluethai
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มีนาคม 15, 14:26:35 »

บอกพิกัดให้หน่อยครับ เผื่อจะลองเข้าไปเช็ครถครับ เบอร์โทรด้วยครับ ผมอยู่ย่านสมุทรปราการครับ
dr_wand
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มีนาคม 15, 06:39:24 »

ผมจะเริ่มเล่าให้ฟังเรื่องมันยาวมากแต่จะย่อให้สั้นที่สุดและขอกล่าวเบื้องต้นนี้เลยว่าผมไม่มีประเด็นที่จะต้องการติ   ช่างหนุ่มให้เสียหายเพียงแต่ต้องการเตือนเพื่อแก้ไขในสิ่งที่เป็นปัญหาเท่านั้น

ผมได้รับ Zafira 1.8 เครื่อง X ต่อจากน้องคนหนึ่งในบริษัทมาผ่อนต่อซึ่งเบื้องต้นผมทราบเพียงแค่ว่ามีอาการ เครื่องสั่น,กระตุก  ความร้อนขึ้น  เข้าเกียร์แล้วรถวิ่งไม่ออก  แอร์ไม่เย็น ซึ่งผมไม่เคยศึกษาเลยว่า Zafira เป็นรถสัญชาติอะไร คิดว่าเหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปก็เลยให้ช่างเครื่องยนต์ที่สนิทกันซ่อม  จากอาการข้างต้นช่างซ่อมโดย ปาดฝาสูบ เปลี่ยนวาล์วใหม่ เปลี่ยนสายพานและลูกลอกให้ใหม่ ยกเกียร์ใหม่(เกียร์ผมเป็นคนไปซื้อเองจากเชียงกงบางพลี)  เปลี่ยนช่วงล่างใหม่ เปลี่ยนกล่องพัดลม(ซื้อมาพร้อมกับเกียร์)   และแล้วรถก็ดีขึ้นกว่าเดิมมานิดหน่อยคือวิ่งออกแต่อืดมากส่วนความร้อนและอาการสั่นยังเหมือนเดิม  ผมว่าเริ่มไม่ไหวแล้วเริ่มเข้า Web zafiracafe เพื่อเริ่มศึกษาแล้วก็เลยตัดสินใจหาช่างคนอื่นที่มี skill และเครื่องมือดีกว่า  ก็เห็นใน Web ชมว่าช่างหนุ่มเก่งราคาไม่แพงและก็ใกล้ชลบุรีที่สุดเมื่อเทียบกับช่างคนอื่น

ผมไปถึงอู่ช่างหนุ่มเล่าอาการให้ฟังทั้งหมดและก็แจ้งว่าทำอะไรมาบ้าง  ช่างหนุ่มพูดประโยคแรกเลยคับว่า เครื่องพี่พังแล้วแน่นอน เกียร์ที่เปลี่ยนมาก็น่าจะพังด้วย (ในส่วนเรื่องเกียร์ช่างหนุ่มเอาเทคทูล)  จับและไม่พบสัญญาณ  และก็บอกผมเบื้องต้นว่าถ้าให้เค้าทำเค้าเปลี่ยนเครื่องใหม่เลยเพราะเครื่องรุ่นนี้เค้าไม่ซ่อมกันเปลี่ยนพร้อมเกียร์เลยรวมสองอย่างคล่าวๆน่าจะประมาณสี่หมื่นเศษๆ  ซึ่งผมบอกว่าเครื่องมันก็ทำมาแล้วก็คงต้องใช้เครื่องเดิมไปก่อน  ช่างหนุ่มสรุปโดยเบื้องต้นว่าน่าจใช้ค่าใช้เยอะจึงขอเบิกเงินล่วงหน้าก่อนซึ่งตอนนั้นผมมีเห็นติดตัวไป 6000 บาท ก็เลยให้ช่างหนุ่มไปก่อน 5000 บาท
ส่วนเกียร์ถ้าเสียก็จะไปคุยกับร้านที่ซื้อมาก่อนซึ่งพอผมส่งรถให้ช่างหนุ่มแล้วก็ไปที่เซียงกงบางพลีต่อเพื่อไปคุยเรื่องเกียร์เจ้าของร้านบอกว่าเกียร์คัดมาอย่างดีไม่มีเสียโดยเฉพาะรุ่น 1.8 ไม่เคยมีคืนจากลูกค้าเลยพร้อมบอกว่าต่อ Warranty ให้ผมเพิ่มอีก 1 เดือน  ถ้าเสียจริงแต่ต้องได้รับการยืนยันจากอู่ใหญ่ๆนะอาทิ  (ขออนุญาตเอ่ยนะคับ) อู่ช่างเข้  เค้าเปลี่ยนให้ทันที  ช่างหนุ่มพอเช็คได้อาทิตย์นึงก็แจ้งว่าเครื่องยนต์พังแน่นอน  เกียร์เสียแน่นอน  อาการโดยรวมไม่มีขึ้น  ผมก็เลยแจ้งกลับไปที่ช่างหนุ่มว่างั้นเราแก้เรื่องความร้อนกับแอร์ไม่เย็นก่อนแล้วกัน  ช่างหนุ่มบอกกลับมาว่าเครื่องยนต์ยังไม่ดีแก้เรื่องแอร์ไปก็ไม่มีประโยชน์ผมก็เลยลองปรึกษาช่างคนอื่นดูเค้าบอกว่าปาดฝาเนี่ยไม่น่าทำให้เครื่องเสียได้นะ  ลองดูหม้อน้ำ  และหม้อต้มแก๊ส ก่อนมั้ยว่ามีรั่วหรือป่าว  ผมก็เลยจัดการซื้อหม้อน้ำใบใหม่  และหม้อต้มแก๊ส  เอาไปให้ช่างหนุ่มเปลี่ยน ซึ่งพอเปลี่ยนแล้วอาการก็ยังเหมือนเดิม  ผมบอกช่างหนุ่มช่วยทำแอร์ก่อนได้ไม๊เพราะจะได้แก้ไขปัญหาความร้อนก่อนส่วนอย่างอื่นแก้ไขกันที่หลังเอาให้จบเป็นเรื่องๆไปก่อน(เพราะลองศึกษาใน Web Zafiracafe เกี่ยวกับเรื่องความร้อนเห็นมีประเด็นว่าแอร์ก็มีส่วนกับความร้อนเหมือนกัน)    ช่างหนุ่มบอกกลับมาว่าเครื่องยนต์ยังไม่ดีแก้เรื่องแอร์ไปก็ไม่มีประโยชน์เหมือนเดิม (เฮ้อ ตกลงจะเปลี่ยนเครื่องให้ได้ใช่มั้ยเนี่ย)  ผมตัดสินใจเปลี่ยนอู่ดีกว่า โดยคิดว่าเอากลับมาซ่อมที่ชลบุรีแล้วกันเพราะเพิ่งรู้จักกันกับ (ขออนุญาตเอ่ยนามนะคับ) ช่างวิทย์หลังโฮมโปร ชลบุรี

ผมก็เลยขอเอารถกลับโดยช่างหนุ่มเค้าก็ขอดึงรถไว้เค้าบอกว่าให้เค้าเปลี่ยนเครื่อง  เปลี่ยนเกียร์อาอาการก็น่าจะหายแล้ว ผมต้องโกหกเค้าไปว่าถ้าต้องซ่อมขนาดนี้รถคันนี้ผมไม่เอาแล้ว  เค้าถึงยอมให้เอารถกลับแล้วผมก็ถามเค้าว่าค่าใช้จ่ายมีขาดเกินอะไรมั้ย  (เพราะคิดว่าแค่  เปลี่ยนหม้อน้ำ  หม้อต้มแก๊ส  เช็คระบบเครื่องยนต์  เกียร์  และก็แอร์ ที่จ่ายไป 5000 บาท น่าจะมีทอนนะ  ช่างหนุ่มยิ้มอย่างแห้งและตอบกลับว่าไม่มีคับ  พอดีคับ)  ผมคิดในใจว่าเอ่อแพงดีนะ

ผมเอารถมาให้ช่างวิทย์ซ่อมช่างเริ่มเช็คประมาณ 2 ชั่วโมงก็แจ้งว่า รถคันนี้น่าจะยำอะไหล่มาก่อนหน้านี้ เพราะกล่องเกียร์ไม่ตรงรุ่น  ระบบไฟฟ้าของรถคันนี้เป็นรุ่นปี 2000 แต่กลับใส่กล่องเกียร์ปี 2001 ทำให้เกียร์ไม่ทำงานเต็มที่ ส่วนเรื่องเครื่องที่สั่นกระตุก เกิดจากกล่อง Control เครื่องยนต์เสีย ส่วนความร้อนน่าจะเกิดจากแอร์เสีย  หรือไม่ก็พัดลมหน้าเครื่องทำงานไม่ปกติ จากนั้นผมก็เลยเริ่มซ่อมโดยให้ช่างเปลี่ยนตามที่แจ้งมาผลปรากฏว่าหายคับ  อาการรถสั่นกระตุกหายคับ  อาการรถวิ่งไม่ออกวิ่งอืดก็หายคับ  ส่วนเรื่องแอร์ช่างเค้าบอกว่าช่างนี้คิวเยอะเลยยังไม่สะดวกดูให้คับ  แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วที่ปัญหาแก้ไขได้ตอนนี้สรุปว่ายังมีปัญหาแอร์ไม่เย็น กับ ความร้อนขึ้นและปัญหาช่วงล่างที่ยังไม่หมด  ผมเริ่มหาช่างใหม่เพราะช่างวิทย์เค้างานเยอะมากโดยมาหาดูใน Web Zafiracafe เช่นเดิม และปัญหาที่เหลือทั้งหมดผมได้ให้ช่างอุ้ยแก้ไขจนจบ  (ขอบคุณช่างอุ้ย และอะไหล่สวยๆจากพี่ปุ๋ยด้วยคับ) ตอนนี้ผมทำสีรถใหม่แล้วผมว่าตอนนี้ผมเปลี่ยนอะไหล่รถคันนี้เกือบหมดแล้วมั้งยกเว้น เครื่องยนต์กับเกียร์คับ (รถอะไรข้างนอกดูอาการไม่เท่าไหร่แต่ทำไปทำมาอาการยังกับผ่านสงครามมายังไงยังงั้นเลย 555)

โดยสรุปคับ ช่างหนุ่มถ้ามีเจตนาที่ดีผมว่าน้องเค้าต้องเปิดใจให้กว้างกับปัญหาอาจต้องศึกษารายละเอียดให้มากกว่านี้เพราะถ้าวันนั้นผมตัดสินใจทำตามที่เราบอกมาผมว่าสำหรับผมคง Fail มากกว่านี้อีก  จบแล้ว

aliceray
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มีนาคม 15, 13:23:06 »

สิวสิว army005งานนี้ ช่างหนุ่มคงต้องรับฟังและควรที่แนะข้อเสนอแนะไปดำเนินการแก้ไข
ปล. ผมงง 2 เรื่อง
1.ที่ว่า กล่องเกียร์ไม่ตรงรุ่น เพราะกล่องเกียร์มันก็มีแค่ รุ่น 1.8 และ 2.2 ไม่เคยได้ยินว่ามีแบ่งปีด้วย
2.กล่อง Control เครื่องยนต์เสีย (ใช่กล่อง ECU หรือเปล่า ถ้าใช่คงแพงน่าดู)

อันนี้ ส่วนตัวน่ะครับ เคยคุยกับช่างหนุ่มว่าก่อนหน้าที่ก็ทำงานที่อู่โปรมาก่อน ประมาณ 5 ปี ซ่อมรถเซฟ ซาฟิร่า มาไม่น้อยกว่า 1,000 คัน แต่ช่างหนุ่มเองก็บอกว่าแต่ละคันมักจะมีปัญหาที่ยาก ง่าย แตกต่างกัน บางที่แค่น้ำยาแอร์หาย ความร้อนยังขึ้นเลย ช่างน่าปวดหัวแท้.... เอางาย เอางาย งุดๆ งุดๆ
Aud Onnuch
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มีนาคม 15, 18:30:36 »

คุณ dr_wand ครับ มีชื่อร้านอะไหล่มือสองที่บางพลีไหมครับ ใช่เชียงกงบางนาไหมครับ ขอที่อยู่ด้วยนะครับ จะได้ลองเข้าไปดูบ้างครับ ขอบคุณครับ
dr_wand
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มีนาคม 15, 06:24:39 »

ร้านอะไหล่เซียงกงบางพลี ที่ผมไปซื้อเกียร์มา  อยู่ซอย 5 คับ (เข้าทางข้าง ปอเต็กตึ้ง) เบอร์โทร 0814345818 พี่สมชายคับ
dr_wand
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 มีนาคม 15, 06:33:11 »

ส่วนกล่องเกียร์ตอนแรกผมก็เข้าใจว่ามีแค่ 1.8 กับ 2.2 เหมือนกัน แต่ลองศึกษาดูจากช่าง เค้าบอกว่าถ้าเป็นรุ่นก่อนปี 2000 มันจะไม่มี Can bus ส่วน 2001 ขึ้นไปจะมี Can bus ควบคุมด้วย ผมก็ไม่รู้อะไรมาก
ส่วนกล่อง ECU กล่องละ 6000 หรือ 7000 นี่แหละจำสับสนกันอยู่  คือกล่องเล็กที่คอพวงมาลัย มาพร้อม Chip Immo ที่กุญแจ
T_BERSERK
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มีนาคม 15, 12:03:49 »

เชิญครับ ผมชี้แจงได้ ยุติเท่านี้ครับ จบ  แต้งกิ้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์